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NAWASALIMU KWA JINA LA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

Awali ya yote nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu, mwingi 

wa rehema, kwa kutujalia uhai, afya njema na fursa ya kukutana 

hapa kwenye viwanja hivi vya stesheni ya reli Tabora kwa lengo la 

kufungua rasmi Wiki ya Usalama wa Reli kwa Mwaka 2023 yenye 

kaulimbiu “USALAMA UNAAZA NA WEWE; CHUKUA 

TAHADHARI” (“SAFETY BEGINS WITH YOUR ATTITUDE; 

ALWAYS BE CAREFUL”). 

 Maadhimisho haya yanafanyika katika Nchi zote Wanachama wa 

Jumuiya ya Mashirika ya Reli ya Kusini mwa Afrika (Southern 

African Railways Association, yaani SARA) ambapo kwa upande wa 

Tanzania, maadhimisho haya yanafanyika kitaifa hapa Mkoani 

Tabora.  

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Pamoja na Tanzania kuwa Nchi mwanachama wa Jumuiya ya 

Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC), pia ni mwanachama wa 

Jumuiya ya Mashirika ya Reli ya Kusini mwa Afrika (SARA). SARA 
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ni moja kati Jumuiya tanzu za SADC zilizoanzishwa ili kuratibu 

maendeleo ya miundombinu katika sekta ya usafiri kwa njia ya Reli.  

SARA iliundwa mwaka 1996 kwa kuzingatia itifaki ya 13.13 ya SADC 

ili kuratibu maendeleo ya usafiri wa reli. Secretariet ya SARA ipo 

jijini Harare katika nchi ya Zimbabwe. Na shughuli zake 

zinasimamiwa na Bodi ya SARA na Tanzania ina wajumbe watatu 

ambao ni Mkurugenzi Mkuu wa LATRA, Mkurugenzi Mtendaji wa 

TAZARA na Mkurugenzi Mkuu wa TRC. 

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Nimefahamishwa kuwa kaulimbiu ya wiki ya usalama wa Reli kwa 

mwaka huu wa 2023, itatekelezwa kupitia kampeni ya kuongeza 

uelewa na tahadhari za usalama wa reli kwa wananchi katika Nchi 

zote wanachama wa SARA ili kuelewa mazingira hatarishi na hivyo 

kuepusha ajali zinazoweza kuzuilika. Vilevile, nimefahamishwa 

kuwa kaulimbiu hii itadumu kwa mwaka mzima hadi wiki ya 
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usalama wa reli mwaka, 2024. Aidha, shughuli za kuelimisha umma 

zitakuwa endelevu. 

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatambua vyema 

umuhimu wa ulinzi na usalama wa miuondombinu ya reli.  Serikali 

imeendelea kujenga miundombinu mipya ya reli na kuboresha 

iliyopo ili uendeshaji wa shughuli za reli uwe na tija. Usalama wa 

reli ndiyo kichocheo kikubwa cha uchumi wetu hapa Nchini, na 

eneo zima la Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini mwa Afrika (SADC) 

na Afrika kwa jumla. 

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Ili kuhakikisha usafiri wa reli unakua salama na wenye tija,  Serikali 

ilitunga Sheria ya Reli Na. 10 ya Mwaka 2017. Sheria hii imejikita 

katika usalama na ulinzi wa miundombinu ya reli, pia imeweka 
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bayana kuchukuliwa hatua kwa yeyote atakayebainika kufanya 

vitendo vya kuhujumu miundombinu ya reli na kuhatarisha 

usalama wa reli zetu. Aidha, Sheria ya Mamlaka ya Reli ya Tanzania 

na Zambia (TAZARA) ya Mwaka 1995 imeainisha jukumu la Serikali 

kwenye kuchukua hatua za udhibiti dhidi ya uharibifu na uhujumu 

wa miundombinu na huduma za reli.  

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Katika kuongeza ufanisi na tija kwenye sekta ya usafiri wa reli, 

Serikali pia imefanya marekebisho ya Sheria ya Reli Na. 10 ya 

Mwaka 2017 kwa kuruhusu ubia na uwekezaji wa sekta binafsi 

kwenye utoaji wa huduma za reli. Kwa sasa, mchakato wa 

kuaandaa Kanuni ili sekta binafsi kutumia reli Nchini, yaani Open 

Access Regulations, unaendelea. Rasimu ya kwanza 

imeshaandaliwa na hivi karibuni itawasilishwa kwa wadau kupata 

maoni yao ya kuiboresha kabla haijaanza kutekelezwa. Hili 

litafanyika kwa kuzingatia misingi ya utawala bora wa kushirikisha 
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wadau kabla ya Serikali kufanya maamuzi yatakayowagusa. Hata 

hivyo, katika kujenga mazingira bora ya kuvutia uwekezaji wa 

watoa huduma mbalimbali, suala la usalama wa reli litaendelea 

kuwa la msingi na kupewa kipau mbele.  

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Pamoja na Sheria hizo, Serikali kupitia Waziri mwenye dhamana ya 

uchukuzi, imeandaa na inatekeleza Kanuni zaidi ya 12 kwa ajili ya 

kuhakikisha utaratibu wa uendeshaji wa shughuli za reli unakuwa 

salama na unazingatia kikamilifu maslahi mapana ya kiuchumi. 

Pamoja na jitihada hizi, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania ilianzisha Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 

ambaye ndiye Mdhibiti wa sekta ya usafiri wa reli hapa Nchini ikiwa 

na lengo la kuhakikisha Sheria, Kanuni na Taratibu za usalama  

katika sekta ndogo ya reli vinazingatiwa. 



7 
 

LATRA imekuwa ikitekeleza majukumu yake kwa weledi na 

imehakikisha matakwa ya usalama na kiuchumi katika reli 

yanazingatiwa kwa kufanya kaguzi za mara kwa mara. Vilevile, 

Mamlaka hii imekuwa ikihakikisha kunakuwa na huduma bora za 

usafiri wa reli zinazoweza kufikiwa na watumiaji wa hali zote, 

hususan wenye vipato vya chini.  

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Naomba nitumie fursa hii kuwapongeza LATRA kwa hatua 

wanazochukua na kulielekeza Shirika la Reli Tanzania (TRC) 

kuboresha Mfumo wa Tiketi Mtandao kwa abiria wa treni ili 

wajikatie tiketi zao wenyewe popote walipo kwa njia ya mtandao. 

Haya pia ni maagizo ya Serikali yaliyosisitizwa na Mhe. Prof. 

Makame Mnyaa Mbarawa (Mb), Waziri wa Uchukuzi, alipokuwa 

akizindua Bodi ya Wakurugenzi ya TRC hivi karibuni. Mambo haya 

yamewezekana kwenye usafiri wa mabasi zaidi ya 8,500 Nchini, 

hatuoni sababu ya kutowezekana kwa TRC. Kwa ujumla, tunaona 
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mabadiliko makubwa katika sekta ya reli yanakuja hapa Nchini. 

Kwa hili nawapongeza sana LATRA. Endeleeni kufanya kazi kwa 

kuzingatia Sheria, na kila mmoja atimize wajibu wake ili 

Watanzania wafurahie huduma bora na salama wa usafiri wa reli. 

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Uwepo wa Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) pamoja na 

Sheria mbalimbali umesaidia sana kupunguza kwa kiasi kikubwa 

ajali na maafa yatokanayo na matumizi mabaya ya vyombo vya 

usafirishaji. Ajali zinapungua, si kuisha kabisa, kwa sababu kuna 

majanga mengine yapo nje ya uwezo wetu; mfano mafuriko, 

tetemeko la ardhi na kadhalika. 

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Tunapoadhimisha wiki hii ya usalama wa reli, nawasihi Wananchi 

wote na madereva wa vyombo vya moto kuchukua hadhari 
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wanapopita kwenye makutano ya reli na barabara. Vilevile, tuwe 

walinzi wa miundombinu ya reli kwa maendeleo ya Nchi yetu. 

Aidha, katika maeneo yote ambayo alama za usalama wa reli 

zimeondolewa, tunasisitiza ziwekwe upya mapema kwa ajili ya 

kuimarisha usalama wa treni, abiria na mali zao. 

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Napenda  kutumia fursa hii kuwajulisha wadau wetu wote wa 

usafiri wa reli kuwa, Serikali ya Awamu ya Sita, chini  ya Uongozi 

mahiri wa Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, itaendelea kuhakikisha usafiri wa reli 

unaendelea kuwa salama na wa kutumainiwa katika kuleta 

maendeleo ya Nchi yetu, Jumuiya ya nchi za SADC na Afrika kwa 

jumla.  

Usalama wa reli ni suala mtambuka linahitaji ushirikiano wa pamoja 

kutoka Idara za Serikali, Taasisi za Umma, Sekta Binafsi, Wadau 

wa Sekta na Wanachi kwa ujumla. Hivyo, ninawasihi tushirikiane ili 
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kuhakikisha usafiri wa reli unaendelea kuwa bora, salama na wenye 

gharama nafuu katika kusafirisha mzigo mkubwa kwa wakati 

mmoja.  

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Nilipofika kwenye viwanja hivi, niliambiwa kuwa kuna maonesho 

yanaendelea hapa nami nikapata fursa ya kupita kwenye mabanda 

ya maonesho hayo. Kwa hakika, nimejionea na kujifunza, kutoka 

kwa taasisi zilizoshiriki maonesho haya, masuala ambayo 

yameniongezea uelewa wa mfumo wa usafiri wa reli. Nimeambiwa, 

taasisi hizi ikiwemo Mamlaka ya Udhibiti Usafiri Ardhini (LATRA) 

ambaye ndiye Mdhibiti wa Sekta ya Reli Nchini, Shirika la Reli 

Tanzania (TRC), Mamlaka ya Reli ya Tanzania na Zambia 

(TAZARA), Chuo cha Taifa cha Usafirishaji (NIT), Mamlaka ya Hali 

ya Hewa Tanzania (TMA) na wadau wengine kutoka sekta za umma 

na binafsi watakuwepo hapa wiki nzima wakitoa elimu kwa Umma 

kuhusu usalama wa usafiri wa reli pamoja na mambo mengine 
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ambayo yatawasaidia wananchi pindi wanapotumia usafiri huu au 

wanapopita kwenye miundombinu ya reli.  

Nami nitumie fursa hii kuwakaribisha wananchi wote wa hapa 

Tabora na Wilaya zake, pia mikoa ya jirani kufika kwenye viwanja 

hivi vya Stesheni kujifunza bila malipo kutoka kwa wadau wa usafiri 

wa reli. Mwambie rafiki, ndugu, jamaa na jirani yako afike hapa 

maana elimu watakayoipata itawasidia katika mazingira yao. 

 

Wageni Waalikwa Mabibi na Mabwana; 

Baada ya kusema hayo, sasa natamka kuwa maadhimisho ya Wiki 

ya Usalama wa Reli, 2023 yamefunguliwa rasmi. 

ASANTENI SANA KWA KUNISIKILIZA. 


